வவுனியாவில் கோ பத்தால் ப றிபோ ன மூவரின் உ யிர்கள் : மூன்று கொ லை க ளின் பின்னனி என்ன..?

கி.வசந்தரூபன்

கோ பத் தில் எடுக்கப்படும் எந்தவொரு மு டி வும் வி பரீ தத் தையே தரும் என்பார்கள். அதுபோலவே நவராத்திரி தினத்தின் முதல் நாளான சனிக்கிழமை அதிகாலை 4 மணியளவில் வவுனியாவில் இடம்பெற்ற மு க் கொ லை ச் ச ம்ப வம் ப திவா கியுள் ளது.

வவுனியா பிரதேச செயலக பிரிவுக்குட்பட்ட மீள்குடியேற்ற கிராமமான ஓமந்தை – இலுப்பைக்குளம் என்ற கிராமம் அமைந்துள்ளது. தினமும் நாட் கூலி வேலை, காடுகளுக்குச் சென்று வருமானம் தேடல் என அந்த மக்களின் நாளாந்த சீ வியம் போ ராட்டத் துடனேயே சென்று கொண்டிருக்கின்றது.

அத்தகையதொரு போ ராட்டத் திற்கு மத்தியில் தமது வாழ்க்கையை கொண்டுநடத்திக் கொண்டிருக்கும் அக் கிராமத்தில் இ ர ட் டை க் கொ லை ச ம் பவ ம் கா யம டை ந் த மற்றைய நபரும் நேற்று உ யிரி ழந் த நிலையில் மு க் கொ லை யாக பதிவாகியுள்ளது.

சந்தேகநபரான அந்த கிராமத்தைச் சேர்ந்த 30 வயது இளைஞன் கை து செய்யப்பட்டு விளக்கமறியலில் வைக்கப்பட்டுள்ளார். இக் கொ லை தொடர்பில் கைது செய்யப்பட்டு விளக்கமறியலில் வைக்கப்பட்டுள்ள ச ந்தே கநபர் வழங்கிய கு ற்ற ஒ ப்பு தல் வாக்குமூலத்தை அடிப்படையாக கொண்ட ஒரு அ லசலே இது.

வவுனியா, ஓமந்தை – மாணிக்களவுப் பகுதியில் உள்ள மாணிக்கர் இலுப்பைக்குளம் என்ற பகுதியில் தம்பா என்றழைக்கப்படும் கோபால் குகதாசன் (வயது 42) தனது நான்கு பிள்ளைகளுடனான குடும்பத்துடன் வாழ்ந்து வந்தார்.

கடந்த வெள்ளிக்கிழமை மாங்குளம், ஒட்டிசுட்டான் வீதியின் 9 ஆம் கட்டைப் பகுதியில் உள்ள மேலியாவனம் என்ற கிராமத்தில் வசிக்கும் மச்சான் முறை உறவினரான சிவனு மகேந்திரன் (வயது 34) என்வரும், அவரது நண்பரான சு.சிவகரன் (வயது 41 ) என்பவரும் தம்பாவின் வீட்டிற்கு வருகை தந்தனர்.

வருகைதந்த அவர்கள் தம்பாவின் அயலவர்களிடம் உழவு இயந்திரம் ஒன்றை விரைவில் அனுராதபுரத்தில் கொள்வனவு செய்யவுள்ளதாகவும், இன்று தம்பாவைப் பார்த்து விட்டு போவோம் என வந்ததாகவும் தெரிவித்துள்ளனர்.

வந்தோரை வரவேற்கும் தமிழர் பண்பாட்டை பின்பற்றிய தம்பாவும் தனது மச்சானுக்கும், அவரது நண்பருக்கும் விருந்து கொடுக்க தீர்மானித்தார். கோழி சமைத்து சாப்பாடு வழங்கியதுடன், ம துப்பா ட்டி ஒன்றுக்கும் ஏற்பாடு செய்தார்.

மாணிக்கர் இலுப்பைக்குளம் பகுதியில் தம்பா கட்டிய புதிய வீடு எவரும் இன்றி இருந்தது. அந்த வீட்டில் ம து வி ருந் துக் கும் ஏற்படாகியிருந்தது. வெள்ளிக்கிழமை மாலை 7.30 மணிக்கு ஆரம்பமாகிய ம துப் பா ட்டி சனிக்கிழமை அதிகாலை 2 மணி தா ண்டியும் நீ டித் துள் ளது.

குறித்த பாட்டி நடந்த வீட்டில் இருந்து 300 மீற்றர் தூரத்தில் உள்ள வீட்டில் 30 வயதுடைய கண்ணன் (பெயர் மாற்றப்பட்டுள்ளது) வசித்து வருகின்றார். 1995 ஆம் ஆண்டு நாட்டு யுத்தம் காரணமாக இந்தியாவுக்கு தாய், தந்தையுடன் சென்று அங்கு படித்து வந்த கண்ணன் 2015 ஆம் ஆண்டு சட்டவிரோதமாக கடல் மூலம் அவுஸ்ரேலியா சென்றபோது கைது செய்யப்பட்டார்.

கிறிஸ்மஸ் தீவில் 2 வருடம் தடுத்து வைக்கப்பட்டு, 2017 ஆம் ஆண்டு இலங்கைக்கு அனுப்பப்பட்டிருந்தார். அதன் பின் தாய், தந்தையரின் தொடர்பின்றி தாயாரின் காணியில் உள்ள மாணிக்கர் இலுப்பைக்குளம் வீட்டில் தனிமையில் வாழ்ந்து வந்துள்ளார்.

கூலி வேலைக்கு செல்வதும், கூலி வேலை இல்லாதபோது புதூர் காட்டுப் பகுதிக்கு சென்று தேன் எடுப்பதும் என இவரது நாளாந்த வாழ்க்கை பயணம் ஓடிக்கொண்டிருந்தது. இந்த நிலையில் கடந்த வெள்ளிக்கிழமை இரவு ம து அ ருந் திவி ட்டு கண்ணன் வீட்டில் உறங்கியுள்ளார்.

இதன்போது, தம்பாவின் புதிய வீட்டில் இருந்து ச ண்டை போ டுவ து போன்று எழுந்த அதிக சத்த த்தைய டுத்து அதிகாலை 2.00 – 2.30 மணியளவில் கண்ணன் அங்கு சென்றுள்ளார். அப்போது தம்பாவும், மச்சானும், மச்சானின் நண்பரும் ம து அ ரு ந் திக்கொ ண்டு இருந்துள்ளனர். கண்ணனைக் கண்டதும் தம்பாவின் மச்சானின் நண்பர் கதைத்தபோது முன்பின் அறியாத இருவருக்கும் வா ய்தர் க்கம் ஏற்பட்டுள்ளது.

இதனையடுத்து தம்பாவும் மற்றைய இருவரும் கண்ணனை அறைக்குள் இழுத்து சென்று தா க் கியு ள்ள னர். அங்கிருந்து 2.45 மணியளவில் தப்பிச் சென்ற கண்ணன் தனது வீட்டில் படுத்துள்ளார். வெ றியி ல் இருந்த கண்ணனுக்கு அவர்கள் தா க் கி யது கோ பத் திற்கு மேல் கோ பத் தை ஏற்படுத்தியது. தூக்கம் வரவில்லை. கோ பத்தி ற்கு ப ழி தீ ர் க் க முற்பட்டான். வி ப ரீ த முடி வெடுத் தான்.

நாளாந்தம் அவனது வாழ்க்கையுடன் பழக்கப்பட்ட கோ டரியை யும், பக்கத்து வீட்டில் சில தினங்களுக்கு முன் கைமாறாக வேண்டிய கா ட்டுக் கத் தியையும் எடுத்துக்கொண்டு அதிகாலை 4 மணியளவில் தம்பாவின் வீட்டிற்கு சென்றான். கா ட்டுக் கத் தியை வே லியில் சார்த்திவிட்டு உள்ளே சென்றபோது அங்கு மூவரும் நி றைவெ றியில் உ றங்கி க் கொண்டிருந்தனர்.

எந்த சத்த மும் இல்லை; அமைதியாக இருந்தது. மெல்ல நடந்து சென்ற கண்ணன் தம்பாவுக்கும், தம்பாவின் மச்சானுக்கும் நடுவில் நின்று கொண்டு தம்பாவின் உச்சந் தலையில் கோ டரி யால் கொ த்தி னா ன். தம்பா எந்த அசைவும் இன்றி அந்த இ டத் திலே யே ச டல மானா ர்.

மறுபுறம் திரும்பி தம்பாவின் மச்சானுக்கும் கோ டரி யால் கொ த்தி னா ன். அவரும் எந்த அசைவும் இன்றி அந்த இடத்திலேயே ப லி யா னா ர்; இ ர த் த ம் பெ ரு க் கெ டு த்து ஓ டி யது. நின்ற இடத்தில் இருந்து தம்பாவின் மச்சானின் நண்பருக்கு கொ த் திய போது நெ ற்றி யில் பி ளவு ஏ ற்பட்டது.

இதனையடுத்து கண்ணன் அங்கிருந்து வெளியேறி வேலியில் சாத்தி வைத்திருந்த காட்டுக் கத்தியையும் எடுத்து கொண்டு, க த்தி யை யாரிடம் வாங்கினானோ அவர்களிடமே க த்தி யை கொண்டு சென்று கொ டுத்துவிட்டு, நான் மூன்று பே ரையும் போ ட் டு ள் ளேன் எனத் தெரிவித்து விட்டு சென்றுள்ளார்.

கண்ணன் பகிடியாக கூறினான் என அவர்கள் நினைத்தார்கள். இருப்பினும் சந் தேக த்தில் அயலில் உள்ள பிறிதொரு நபரையும் அழைத்துக் கொண்டு சென்று பார்த்த போது மூவரும் இ ர த் த வெ ள் ள த் தில் கி ட ந் து ள்ளனர். உடனடியாக ஓடிச் சென்ற அவர்கள் ஓமந்தைப் பொலிசாருக்கு தெரியப்படுத்தினர்.

ஓமந்தைப் பொலிஸ் நிலைய பொறுப்பதிகாரி சுரேஸ் த சில்வா வழிகாட்டலில், ஓமந்தை பொலிஸ் நிலைய பதில் பொறுப்பதிகாரியும், ஓமந்தை குற் றத்தடு ப்பு பிரிவு பொறுப்பதிகாரியுமான எஸ்.சுகந் தலைமையில் பொலிஸ் குழுவினர் தீவிர விசாரணையில் இ றங் கினர். ச ம்பவ இடத்திற்கு சென்று பார்வையிட்டனர். அப்போது இருவர் உ யிரி ழந் தி ருந்த னர்.

தம்பாவின் மச்சானின் நண்பர் து டித் துக் கொண்டு இருந்துள்ளார். உடனடியாக பொலிசார் 1990 அவசர அம்புலன்ஸ் வண்டி மூலம் வவுனியா வைத்தியசாலைக்கு குறித்த நபரை அனுப்பி வைத்தனர். அதன்பின் ச ம்ப வ இடத்தில் காணப்பட்ட இரு ச டல ங்கள் அங்குள்ள த டய ப் பொருட்களை வைத்து ஓமந்தை குற்றத்தடுப்பு பிரிவு பொலிசார் விசாரணைகளை முன்னெடுத்தனர். வவுனியா மாவட்ட நீதிபதி றியால் ச ம்பவ இடத்திற்கு வருகை தந்து பார்வையிட்டதுடன் வி சாரணை களுக்கும் உத்தரவிட்டார்.

இந்நிலையில், அக் கிராமத்திலிருந்து செல்வதற்காக பேருந்தில் சென்று கொண்டிருந்த இளைஞன் ஒருவரை குற்றத்தடுப்பு பிரிவு பொலிசார் சந்தேகத்தில் கைது செய்து விசாரணை செய்தபோது குறித்த இளைஞனே (கண்ணன்) இவ் இ ர ட் டை கொ லை யை செ ய்த வன் என்பதனை கண்டறிந்தனர்.

மாத்தளையில் உள்ள தனது உறவினரின் வீட்டுக்கு த ப்பி ச் செல்ல முற்பட்ட போதே அவன் கைது செய்யப்பட்டிருந்தான். குறித்த நபரிடம் இருந்து தா க் குத லுக்கு பய ன்படுத் தியதாக கருதப் படும் கோ டரியும் பொலிசாரால் கைப்பற்றப்பட்டுள்ளது. அங்குள்ள சான்றுப் பொருட்களும், சாட்சியங்களும் கண்ணனுக்கு இக் கொ லை யி ல் தொ ட ர்பிரு ந்ததை வெளி ப்படுத்துகி ன்றன. இதனையடுத்து கண்ணன் கை து செய்யப்பட்டு நீதிமன்ற உத்தரவுக்கமைய விளக்கமறியலில் வைக்கப்பட்டுள்ளார்.

இ ரட் டை கொ லை தொடர்பான பி ரேத ப ரிசோ தனை அறிக்கை மு டிவும் வெ ளியாகி யுள்ளது. தலையில் கூ ரி ய கோ டரி போன்ற ஆ யுதத் தால் கொ த் திய தால் தலை பி ளவ டைந்து மூ ளை இ ரண் டா க பி ளந் தமை யால் இவ் இ றப் பு இடம்பெற்றது என அந்த அறிக்கை வெளிப்படுத்தியுள்ளது.

அத்துடன் கா யம டைந் து சி கிச் சை பெற்று வந்த தம்பாவின் மச்சானின் நண்பரான சு.சிவகரனும் வவுனியா அ வச ர சிகிச்சைப் பி ரிவில் அனு மதிக்க ப்பட்டு சி கிச்சை பெ ற்று வந்த நிலையில் சிகிச்சை ப லனி ன்றி நே ற்று ம ரணம டைந் துள் ளார்.

You might also like